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Muhtasari

Ardhi na rasilimali zilizopo katika ardhi ni muhimu sana kwa 
wazalishaji wadogo nchini Tanzania ambao ni wakulima na 
wafugaji hususan wanawake kwa sababu ndipo wanapopata 
mahitaji ya kila siku ya kijamii na kiuchumi kama vile makazi, 
chakula, malisho na kuongeza kipato. Kwa mujibu wa Sheria 
za Ardhi, ardhi yote nchini mali ya umma, na Rais ndiye 
mdhamini kwa niaba ya wananchi wote. Mfumo wa Sheria za 
Ardhi unampa Rais mamlaka ya kutwaa ardhi kutoka katika 
kundi lolote la ardhi, iwe ya jumla, kijiji, au hifadhi, kwa maslahi 
yoyote ya umma kupitia Utwaaji Ardhi wa Lazima. Serikali 
inachukulia utwaaji wa ardhi wa lazima katika kufanikisha 
maslahi ya umma ambayo ni pamoja na uwekezaji. Hata hivyo, 
utwaaji wa lazima wa ardhi ni muhimu usimamiwe ipasavyo 
kwasababu husababisha ukiukwaji wa haki ya matumizi 
na umiliki wa ardhi miongoni mwa wazalishaji wadogo na 
kusababisha umaskini miongoni mwao.  

Matokeo ya utafiti yanayowasilishwa katika ripoti hii 
yanatokana na tathmini ya uelewa na ushiriki wa wazalishaji 
wadogo katika mchakato wa utwaaji wa ardhi kwa ajili ya 
utekelezaji wa mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika 
Mashariki. Mradi huu unahusisha ujenzi na uendeshaji 
wa bomba litakalofukiwa na kuvuka mpaka ili kusafirisha 
mafuta ghafi kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda hadi 
Chongoleani mkoa wa Tanga, nchini Tanzania katika mwambao 
wa mashariki mwa Tanzania, ambako yatasafirishwa kwenda 
kwenye masoko ya kimataifa. Urefu wa bomba hilo ni kilomita 
1,450, kati ya hizo takriban kilomita 1,147 (80%) zitakuwa 
nchini Tanzania na litapita katika mikoa 8 na wilaya 25. 

Utafiti huu ulifanyika katika vijiji viwili vya Lekitinge na 
Mkindi katika wilaya ya Kilindi mkoani Tanga; ambapo jumla 
ya ekari 318.98 za ardhi zimetwaliwa ili kuruhusu shughuli za 
ujenzi wa bomba la mafuta na kambi zitakazotumika wakati 
wa ujenzi wa bomba hilo. Mchakato wa utwaaji ardhi ulifuata 
mfumo wa kisheria wa nchini Tanzania hususan Sheria za Ardhi 
namba 4 na 5 za mwaka 1999 na Sheria ya Utwaaji Ardhi namba 

47 ya mwaka 1967 ambayo inampa Rais mamlaka ya kutwaa 
ardhi kutoka katika kundi lolote, ambapo katika mradi huu 
ardhi kubwa iliyotwaliwa inatoka katika kundi la ardhi ya kijiji. 
Vile vile, kulikuwa na matumizi ya Viwango vya Kimataifa vya 
Ufadhili vilivyotumika katika kugharamia faida nyinginezo 
katika fidia kama vile kuhuisha kipato na usambazaji wa 
chakula kwa familia zilizoathiriwa na mradi. 

Pia ilibainika kuwa kulikuwa na ushiriki mdogo wa taasisi 
katika ngazi ya Serikali za Mitaa zilizopewa mamlaka 
ya kusimamia ardhi ya kijiji kama vile Idara ya Ardhi ya 
Halmashauri ya Wilaya, halmashauri ya kijiji na mkutano mkuu 
wa kijiji ingawa nyaraka rasmi za mradi wa bomba la mafuta 
zinaeleza kuwa mchakato wa utwaaji ardhi ni shirikishi ingawa 
kiuhalisia kwa kiasi kikubwa utaratibu wa utwaaji wa ardhi 
ulitawaliwa na makampuni binafsi. 

Vile vile, hapakuwa na mafunzo ya kujenga uelewa juu ya 
masuala ya sheria za ardhi na haki za ardhi kwa waathirika wa 
mradi, wanavijiji wasio waathirika na viongozi wa vijiji kabla au 
wakati wa mchakato wa utwaaji wa ardhi. Kilichobainika ni kuwa 
timu ya utekelezaji wa utwaaji wa ardhi ilikuwa ikitoa ufafanuzi 
wa ukokotoaji wa mahesabu ya fidia na malipo kwa waathirika wa 
mradi pekee. Wanavijiji ambao mashamba yao yasingeathiriwa 
na mradi hawakualikwa kwenye mijadala hii kwa kupuuza 
ukweli kwamba ardhi katika ardhi ya kijiji inatumika na 
kumilikiwa  kijumuiya hivyo pale mwanakijiji mmoja 
anapoathirika maana yake jamii nzima inakuwa imeathirika. 

Pamoja na mapungufu yaliyobainishwa, mpaka kufikia wakati 
wa utafiti huu tayari waathirika wote wa mradi walishalipwa 
fidia ya fedha. Stahiki ambazo bado hazikuwa zimelipwa ni 
pamoja na utoaji wa faida nyingine kwa mujibu wa viwango 
vya kimataifa kama vile ugawaji wa chakula maarufu kama 
kapu la chakula na ujenzi wa nyumba mbadala kwa waathirika 
wa mradi waliopoteza nyumba zao. Vile vile, ilibainika kuwa 
waathirika wa mradi walikuwa na maswali kuhusu fomula 
zilizotumika katika kukokotoa kiasi cha fidia; pia waathirika 
wa mradi walikosoa matumizi ya kanuni ya bei ya soko katika 
ulipaji wa fidia ya ardhi kwasababu haitoi fidia toshelevu kwa 
wao kuweza kununua ardhi nyingine ili kuendeleza shughuli 
zao za maisha. Pia, jamii ya Wamaasai walieleza kutoridhishwa 
na kutokuwepo kwa fidia ya miti ya asili inayozalisha dawa 
za kienyeji na chakula cha binadamu na wanyama. Vile vile, 
walikosoa kutozingatiwa kwa ulinzi wa rasilimali nyingine za 
wafugaji kama vile maeneo ya malisho ya jumuiya.

Aidha, kuhusu taratibu za kukusanya na kusimamia 
malalamiko, waathirika wa mradi walisema kuwa walikuwa 
wakitumia huduma ya simu ya bure kuwasilisha malalamiko 
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yao kuhusu mchakato wa utwaaji wa ardhi na kuuliza maswali 
mengine kuhusiana na mradi wa bomba la mafuta lakini 
walikuwa hawapati usikilizwaji unaoridhisha na hata pale 
masuala yao yaliposhughulikiwa, yalishughulikiwa nje ya muda. 
Halikadhalika, uwasilishaji mwingine wa malalamiko ulikuwa 
kupitia barua pepe kama njia mbadala katika kuwasilisha madai 
ingawa hakuna muathirika wa mradi aliyetumia njia hii ya 
barua pepe kwasababu hakuna aliye na akaunti ya barua pepe.

Aidha, kuhusu uwazi na uhuru wa kujieleza ilibainika kuwa 
waathirika wa mradi na wanavijiji wengine hawakuruhusiwa 
kuhoji au kukosoa taratibu za utwaaji ardhi na walipojaribu 
kufanya hivyo walikumbushwa kuwa ardhi yote ni mali 
ya Rais, hivyo iwapo serikali inataka ardhi kwa maslahi ya 
umma, hakuna namna ya kupinga. Ingawa ni sahihi kwamba 
Rais anaweza kutwaa ardhi yoyote wakati wowote kwa mradi 
wowote unaoonekana kuwa muhimu kwa taifa, ni muhimu 
kuzingatiwa kwa taratibu za kisheria, ikiwa ni pamoja na 
ushirikishwaji wa waathirika wa utwaaji wa ardhi na wadau 
wengine; vile vile yafanyike malipo ya fi dia ambayo ni kamili, 
ya haki na kwa wakati. 

Kuhusu athari za mradi kwa jamii, ni mapema mno kutaja 
athari chanya za mradi wa bomba la mafuta katika vijiji 

vilivyofanyiwa utafi ti, kwasababu kazi za ujenzi wa bomba bado 
hazijaanza. Aidha, bado waathirika wa mradi hawajapokea 
fi dia nyingine walizoahidiwa ambazo zingewanufaisha, kama 
vile msaada wa chakula, mafunzo ya ufugaji wa kisasa, na 
matengenezo ya miundombinu kama barabara, vituo vya afya, 
vituo vya maji safi , mabwawa ya kunyweshea mifugo na majosho 
ya ng’ombe. Kwa upande wa athari hasi, wahojiwa wengi 
walihofi a uhaba wa chakula na malisho kwa mifugo kwasababu 
miongoni mwa waathirika wa mradi kuna ambao wamepoteza 
ardhi yote au sehemu kubwa ya ardhi ya kilimo na ufugaji 
waliyotumia kwa uzalishaji wa chakula kabla ya utwaaji. 

Kutokana na matokeo ya utafi ti yaliyowasilishwa katika 
ripoti hii, yafuatayo ni baadhi ya mapendekezo ambayo 
yatasaidia kuhakikisha kwamba michakato ya utwaaji wa 
ardhi inawahusisha ipasavyo wadau wote katika hatua zote 
na wadau hao wanatimiza wajibu na majukumu yao. Vile vile, 
kuongeza uelewa wa wajumbe wa mkutano mkuu wa kijiji na 
halmashauri ya kijiji ili wawe na uwezo wa kushiriki katika 
mchakato wa utwaaji ardhi kwa maslahi yao na kijiji kwa ujumla. 
Mapendekezo mengine ni kufanya marekebisho ya mfumo wa 
kisheria kuhusu fi dia ili kujumuisha vipengele zaidi ambavyo 
vina manufaa ya kijamii na kiuchumi kwa wazalishaji wadogo, 
na kuhakikisha kuna uwazi na ushirikishwaji wa taarifa kuhusu 
fomula zinazotumiwa kukokotoa malipo ya fi dia. 
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